6,28,69,955 வாக்காளர்கள் 1,55,102 வாக்குப்பதிவு இயந்திரங்கள் 3998 வேட்பாளர்கள் – தமிழகத் தேர்தல் விவரங்கள்

தமிழகத்தில் தற்போதைய சட்டசபையின் பதவிக்காலம் மே மாதம் 24 ஆம் தேதியுடன் முடிவடைகிறது.

தமிழகம், புதுச்சேரி, கேரளா, மேற்குவங்கம், அசாம் உள்ளிட்ட 5 மாநில சட்டப்பேரவை பொதுத்தேர்தலுக்கான தேதியை இந்திய தலைமைத் தேர்தல் ஆணையர் சுனில் அரோரா, பிப்ரவரி 26 ஆம் தேதி அறிவித்தார்.

அதன்படி, தமிழகம் மற்றும் புதுச்சேரியில் ஏப்ரல் 6 ஆம் தேதி(நாளை) ஒரே கட்டமாகத் தேர்தல் நடைபெறுகிறது. தேர்தலை முன்னிட்டு வேட்புமனு தாக்கல் மார்ச் 12 ஆம் தேதி தொடங்கி 19 ஆம் தேதி வரை நடைபெற்றது. மார்ச் 22 ஆம் தேதி இறுதி வேட்பாளர் பட்டியல் வெளியிடப்பட்டது.

அதன்படி, தமிழகத்தில் மொத்தமுள்ள 234 சட்டப்பேரவைத் தொகுதிகளில் 3,998 பேர் போட்டியிடுகின்றனர். இதில் 3,585 ஆண் வேட்பாளர், பெண் வேட்பாளர்கள் 411 பேரும், மூன்றாம் பாலினத்தவர்கள் இருவரும் களத்தில் உள்ளனர்.

இந்தத் தேர்தலில் திமுக தலைமையிலான ஒரு அணியும், அதிமுக தலைமையிலான ஒரு அணி, அமமுக கூட்டணி, மக்கள் நீதி மய்யம், நாம் தமிழர் கட்சி மற்றும் சுயேச்சைகள் போட்டியிடுகின்றனர். ஆனால், திமுக கூட்டணி-அதிமுக கூட்டணி இடையேதான் நேரடிப் போட்டி நிலவியுள்ளது.

தேர்தல் பரப்புரை நேற்றுடன் ஓய்ந்தது. இதையடுத்து நாளை தமிழகத்தில் 234 தொகுதியிலும் வாக்குப்பதிவு நடக்கிறது. காலை 7 மணிக்கு தொடங்கும் வாக்குப்பதிவு இரவு 7 மணி வரை இடைவிடாமல் நடைபெறுகிறது. அதற்கான அனைத்து ஏற்பாடுகளும் தயார் நிலையில் வைக்கப்பட்டுள்ளது.

கொரோனா நோயாளிகள் மாலை 6 மணியில் இருந்து 7 மணிக்குள் வாக்குச்சாவடிக்கு வந்து வாக்களிக்க சிறப்பு ஏற்பாடு செய்யப்பட்டுள்ளது.

நாளை வாக்குப்பதிவு தொடங்குவதையடுத்து, இன்று காலை முதல் தமிழகத்தில் மொத்தமுள்ள 88,937 வாக்குச்சாவடிகளுக்கும் மின்னணு வாக்குப்பதிவு இயந்திரங்கள் துப்பாக்கி ஏந்திய பாதுகாப்புடன் கொண்டு செல்லப்பட உள்ளது. வாக்குப்பதிவு நடைபெறும் இடங்களில் துணை இராணுவத்தினர் மற்றும் துப்பாக்கி ஏந்திய காவலர்கள் பாதுகாப்புப் பணிக்காக ஈடுபடுத்தப்பட உள்ளனர்.

தேர்தலுக்காக தமிழகம் முழுவதும் 1.20 இலட்சம் காவல்துறையினர் பாதுகாப்புப் பணிக்காக ஈடுபடுத்தப்பட உள்ளனர். அது மட்டுமல்லாமல் 300 கம்ெபனி துணை இராணுவப் படையினரும் பாதுகாப்புப் பணிக்காக ஈடுபடுத்தப்பட்டுள்ளனர்.

நாளை மாலை 7 மணிக்கு வாக்குப்பதிவு முடிந்தவுடன் வாக்குப்பதிவு இயந்திரங்கள் அனைத்தும் சீல் வைக்கப்படும். பின்னர், பாதுகாப்புடன் ஓட்டு எண்ணும் இடத்தில் உள்ள ஸ்ட்ராங்க் ரூமில் பாதுகாப்பாக வைக்கப்படும்.

மே மாதம் 2 ஆம் தேதி காலை 8 மணிக்கு வாக்கு எண்ணிக்கை நடைபெறும் என்பது குறிப்பிடத்தக்கது.

தமிழகத்தில் மொத்தமாக 6 கோடியே 28 இலட்சத்து 69 ஆயிரத்து 955 வாக்காளர்கள் உள்ளனர். இதில் ஆண்கள் 3 கோடியே 92 இலட்சத்து 3 ஆயிரத்து 651 பேர் உள்ளனர். பெண்கள் 3 கோடியே 19 இலட்சத்து 39 ஆயிரத்து 112 பேரும், மூன்றாம் பாலினத்தவர்கள் 7 ஆயிரத்து 192 பேரும் உள்ளனர்.

இந்த சட்டப்பேரவைத் தேர்தலில் முதல்முறையாக வாக்களிக்ககூடியவர் 13 இலட்சத்து 83 ஆயிரத்து 610 பேர் உள்ளனர் என்பது குறிப்பிடத்தக்கது.

தமிழகத்தில் வாக்குப்பதிவுக்காக ஒட்டுமொத்தமாக 1 இலட்சத்து 55 ஆயிரத்து 102 மின்னணு வாக்குப்பதிவு இயந்திரங்கள் பயன்படுத்தப்பட உள்ளன. இவற்றுடன் 1 இலட்சத்து 14,205 கட்டுப்பாட்டு இயந்திரம், யாருக்கு வாக்களித்தோம் என்பதை அறிய 1 இலட்சத்து 20 ஆயிரத்து 807 விவிபேட் இயந்திரம் பயன்படுத்தப்பட உள்ளது. இதுதவிர, 20 சதவீதம் மின்னணு இயந்திரங்கள் கூடுதலாக வைக்கப்பட்டு உள்ளது.

தேர்தல் பணியில் அரசு ஊழியர்கள், ஆசிரியர்கள், காவல்துறையினர் என சுமார் 4 இலட்சத்து 75 ஆயிரம் பேர் ஈடுபட உள்ளனர். சுமார் 45 ஆயிரம் வாக்குச்சாவடிகளில் சிசிடிவி கேமரா பொருத்தப்பட்டு, நேரடியாக கண்காணிக்க ஏற்பாடு செய்யப்பட்டுள்ளது. மீதமுள்ள வாக்குச்சாவடிகளில் வாக்குப்பதிவுகள் அனைத்தும் வீடியோ கேமரா மூலம் பதிவு செய்யப்படுகிறது.

Leave a Response