உபியை நடுங்க வைத்த விவசாயிகள் ஒன்றுகூடல் – பாஜக எம்.பி வருண்காந்தி ஆதரவால் பரபரப்பு

ஒன்றிய அரசு கொண்டு வந்த புதிய வேளாண் சட்டங்களைத் திரும்பப் பெற வலியுறுத்தி, கடந்த 9 மாதங்களாக உத்தரப்பிரதேசம், அரியானா, பஞ்சாப் உள்ளிட்ட பல்வேறு மாநில விவசாயிகள், டெல்லி எல்லையை முற்றுகையிட்டு போராட்டம் நடத்தி வருகின்றனர்.

போராட்டத்தை ஒன்றிய அரசு கண்டுகொள்ளாததால், அடுத்த கட்டப் போராட்டம் தொடர்பாக, உத்தரப்பிரதேசத்தில் ஆலோசித்து முடிவெடுக்கப்படும் என்று விவசாய சங்கங்கள் அறிவித்திருந்தன.

அதன்படி, சம்யுக்தா கிசான் மோர்சா சங்கம் ஏற்பாடு செய்த ‘கிசான் மகா பஞ்சாயத்து’ என்ற பெயரில் விவசாய சங்கங்களின் ஒருங்கிணைந்த ஆலோசனைக் கூட்டம் உத்தரபிரதேசத்தின் முசாபர்நகரில் உள்ள அரசுக் கல்லூரி மைதானத்தில் நேற்று நடந்தது.

இதில் உ.பி., அரியானா, பஞ்சாப், மகாராஷ்டிரா, கர்நாடகா உள்ளிட்ட 15 மாநிலங்களில் உள்ள 300 விவசாய சங்கங்களைச் சேர்ந்த ஆயிரக்கணக்கான விவசாயிகள் பங்கேற்றனர். போராட்டத்தில் பங்கேற்க பெண்கள் உட்பட ஏராளமான விவசாயிகள் மகிழுந்து,பேருந்து,இழுவை இயந்திரம் (டிராக்டர்) உள்ளிட்ட வாகனங்களில் வந்தனர்.

போராட்டத்தில் பாரதிய கிசான் யூனியன் தலைவர் ராகேஷ் திகைத் பேசுகையில், ‘‘எங்கள் உயிரே போனாலும் கூட, வேளாண் சட்டங்களுக்கு எதிராக டெல்லியின் எல்லையில் நடக்கும் போராட்டத்தைக் கைவிடமாட்டோம். இன்னும் எத்தனை மாதங்கள் ஆனாலும் எங்கள் கோரிக்கை நிறைவேறாமல் போராட்டக் களத்தை விட்டு நகர மாட்டோம். சுதந்திரப் போராட்டம் 90 ஆண்டுகள் தொடர்ந்தது. எனவே இந்தப் போராட்டம் எவ்வளவு காலம் நீடிக்கும் என்று எனக்கு தெரியாது. நாடு விற்கப்படுவதை நாம் தடுக்க வேண்டும்,’ என்றார்.

இதையடுத்து, மூன்று வேளாண் சட்டங்களையும் இரத்து செய்ய வலியுறுத்தி, வரும் 27 ஆம் தேதி நாடு தழுவிய முழு அடைப்புப் போராட்டம் நடத்தப்படும் என விவசாய சங்கங்கள் ஒருமனதாக முடிவெடுத்து அறிவித்தன.

அதே போல, அடுத்த ஆண்டு சட்டப்பேரவைத் தேர்தல் நடக்க உள்ள உத்தரப்பிரதேசம் மற்றும் உத்தரகாண்ட்டில் பாஜவுக்கு எதிராகப் பரப்புரை செய்யப் போவதாகவும் விவசாயிகள் அறிவித்துள்ளனர். தங்களின் கோரிக்கையை நிறைவேற்றாவிட்டால், 2024 மக்களவை தேர்தலிலும் பாஜவை எதிர்த்து பிரசாரம் செய்யப் போவதாக விவசாயிகள் தெரிவித்துள்ளனர்.

விவசாயிகள் போராட்டத்தை ஒன்றிய அரசு கண்டுகொள்ளாத நிலையில், உபியின் பாஜக ப்ராளுமன்ற உறுப்பினர் வருண் காந்தி விவசாயிகள் போராட்டத்திற்கு ஆதரவு தெரிவித்ததுள்ளார்.

வருண் காந்தி தனது டிவிட்டர் பதிவில், ‘‘விவசாயிகள் நமது இரத்தமும் சதையுமானவர்கள். விவசாயிகளுடன் மரியாதைக்குரிய வகையில் பேச்சுவார்த்தை நடத்த வேண்டும். விவசாயிகளின் துயரத்தை வலியை நாம் புரிந்து கொள்ள வேண்டும்’’

என உருக்கமாகப் பதிவிட்டுள்ளார்.

பாஜக அரசு விவசாயிகளைக் கண்டுகொள்ளாத நிலையில் பாஜக பாராளுமன்ற உறுப்பினர் வருண்காந்தி அவர்களுக்கு ஆதரவாகப் பேசியிருப்பது பரபரப்பை ஏற்படுத்தியுள்ளது.

Leave a Response